skip to main content
Tư Vấn

Giá thuê mua nhà ở xã hội được xác định như thế nào?

Hiện tại tôi đang có dự định thuê mua nhà ở xã hội. Tôi được biết sau 5 năm thuê mua thì giá mua lại sẽ không thay đổi giá so với thời điểm ký hợp đồng t...

- 14/02/2020 16:51:34 13

Góp ý bài viết

×

Hiện tại tôi đang có dự định thuê mua nhà ở xã hội. Tôi được biết sau 5 năm thuê mua thì giá mua lại sẽ không thay đổi giá so với thời điểm ký hợp đồng thuê mua.

Nhưng tôi đọc lại thông tin thì được biết sau 5 năm thuê mua, chủ đầu tư sẽ gửi lại hồ sơ lên Sở Kế hoạch đầu tư phê duyệt giá tại thời điểm mua lại, nghĩa là giá sẽ bị đẩy lên theo giá thị trường. Xin hỏi thông tin nào chính xác. Xin cảm ơn.

Giá thuê mua nhà ở xã hội được xác định như thế nào?

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội tư vấn:

Theo quy định của Luật nhà ở 2014 thì giá thuê mua nhà ở xã hội được xác định như sau:

Điều 61. Xác định giá thuê, giá thuê mua, giá bán nhà ở xã hội không phải do Nhà nước đầu tư xây dựng

1. Đối với nhà ở xã hội được đầu tư xây dựng không phải bằng nguồn vốn hoặc hình thức quy định tại khoản 1 Điều 53 của Luật này thì giá thuê, giá thuê mua, giá bán nhà ở được xác định như sau:

a) Giá thuê nhà ở xã hội do chủ đầu tư xác định trên cơ sở tính đủ chi phí bảo trì nhà ở; chi phí thu hồi vốn đầu tư xây dựng nhà ở, lãi vay (nếu có), lợi nhuận định mức theo quy định của Chính phủ và không tính các khoản ưu đãi của Nhà nước quy định tại khoản 1 Điều 58 của Luật này;

b) Giá thuê mua nhà ở xã hội được xác định theo quy định tại điểm a khoản này, trừ kinh phí bảo trì nhà ở do người thuê mua nộp theo quy định tại khoản 1 Điều 108 của Luật này;

d) Chủ đầu tư xây dựng nhà ở xã hội có trách nhiệm xây dựng và báo cáo Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi có nhà ở xã hội tổ chức thẩm định giá thuê, giá thuê mua, giá bán trước khi công bố.

Điều này được hướng dẫn bởi Điều 21 Nghị định 100/2015/NĐ-CP như sau:

Điều 21. Giá bán, cho thuê, thuê mua nhà ở xã hội

2. Giá thuê mua nhà ở xã hội do chủ đầu tư dự án xác định trên cơ sở tính đủ các chi phí để thu hồi vốn đầu tư xây dựng nhà ở, lãi vay (nếu có) và lợi nhuận định mức của toàn bộ dự án không vượt quá 15% tổng chi phí đầu tư; không tính các khoản ưu đãi của Nhà nước quy định tại Điều 58 của Luật Nhà ở vào giá thuê mua nhà ở xã hội.

Bên thuê mua phải nộp lần đầu 20% giá trị nhà ở và nộp phần còn lại theo định kỳ do bên cho thuê mua và bên thuê mua thỏa thuận, tính từ thời điểm bàn giao nhà ở đó; thời hạn thuê mua nhà ở xã hội tối thiểu là 05 năm, kể từ ngày bên cho thuê mua bàn giao nhà ở cho bên thuê mua.

4. UBND cấp tỉnh giao cơ quan chức năng trực thuộc thực hiện thẩm định giá bán, thuê mua, thuê nhà ở xã hội được đầu tư xây dựng theo dự án bằng nguồn vốn ngoài ngân sách nhà nước trên phạm vi địa bàn.

Về việc tăng giá thuê mua, căn cứ vào Khoản 1 Điều 27 Nghị định 100/2015/NĐ-CP về quyền và nghĩa vụ của bên bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã hội quy định bên bán, bên cho thuê, cho thuê mua không được tăng giá bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã hội khi chưa được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của Nghị định này:

Điều 27. Quyền, nghĩa vụ và trách nhiệm của bên bán, cho thuê, cho thuê mua và bên mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội

1. Bên bán, cho thuê, cho thuê mua và bên mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội có trách nhiệm thực hiện các quyền và nghĩa vụ sau đây:

a) Đối với bên bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã hội:

– Phải thực hiện nghiêm chỉnh các điều khoản đã thỏa thuận trong hợp đồng mua bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở đã ký kết;

– Được quyền chấm dứt hợp đồng mua bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã hội theo thỏa thuận trong hợp đồng đã ký;

– Tổ chức thành lập Ban quản trị nhà ở xã hội và ban hành Quy chế quản lý nhà ở xã hội theo hướng dẫn của Bộ Xây dựng đối với nhà ở xã hội là nhà chung cư;

– Đối với trường hợp cho thuê nhà ở xã hội, bên cho thuê được quyền thu hồi lại nhà ở cho thuê khi chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở, nhưng phải thông báo cho bên thuê biết trước ít nhất một tháng và phải trả lại cho bên thuê tiền đặt cọc, tiền thuê nhà đã trả trước (nếu có) theo thỏa thuận trong hợp đồng thuê nhà;

– Thu các khoản phí dịch vụ liên quan đến quản lý, sử dụng nhà ở xã hội theo đúng thỏa thuận trong hợp đồng đã ký và Quy chế quản lý nhà ở xã hội;

– Không được tăng giá bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã hội khi chưa được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của Nghị định này;

– Phải chấp hành quyết định của cơ quan có thẩm quyền về việc xử lý các hành vi vi phạm và giải quyết các khiếu nại, tranh chấp liên quan đến việc mua bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã hội;

– Thực hiện các quyền và nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, giá thuê mua chỉ được xác định một lần trước khi hai bên kí hợp đồng thuê mua, giá thuê mua không được tăng khi không có sự cho phép của cơ quan có thẩm quyền theo quy định nêu trên.

CafeLand kết hợp với Công ty luật TNHH Đức An

Nguồn: https://cafeland.vn/kien-thuc/gia-thue-mua-nha-o-xa-hoi-duoc-xac-dinh-nhu-the-nao-85294.html

Hoặc xem tại link gốc Báo Cafe Land
CHÂN DUNG NÉT ĐẸP ĐỜI THƯỜNG
- www.khatvongsong.com.vn

Quy định xử phạt, thu hồi khi lấn chiếm đất

Tư Vấn - - 16:51 14/02/2020
Năm 2014 gia đình tôi có tự ý phát dọn một diện tích đất rừng để trồng cây, UBND xã kiểm tra phát hiện và ra Quyết định phạt gia đình tôi 1.250.000...

Xem chi tiết: Quy định xử phạt, thu hồi khi lấn chiếm đất

Không sang tên sổ đỏ, có thể bị phạt tới 10 triệu đồng

Tư Vấn - - 11:13 14/02/2020
Khi chuyển nhượng, tặng cho nhà, đất thì ai cũng muốn sang tên nhanh chóng. Tuy nhiên, không ít trường hợp không thực hiện việc sang tên....

Xem chi tiết: Không sang tên sổ đỏ, có thể bị phạt tới 10 triệu đồng

‘Miếng bánh’ quỹ bảo trì chủ đầu tư ‘om’ không chịu trả, cư dân có thể khởi kiện?

Tư Vấn - - 22:37 13/02/2020
Tại nhiều chung cư, phí bảo trì là một trong những vấn đề gây tranh chấp giữa ban quản trị và chủ đầu tư. Sự không minh bạch, co kéo, thậm chí chây...

Xem chi tiết: ‘Miếng bánh’ quỹ bảo trì chủ đầu tư ‘om’ không chịu trả, cư dân có thể khởi kiện?

Không sang tên “sổ đỏ” có thể bị phạt tới 20 triệu đồng

Tư Vấn - - 11:40 13/02/2020
Phí cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất (thường gọi là “sổ đỏ”) tăng, cá nhân khi chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho quyền sử d...

Xem chi tiết: Không sang tên “sổ đỏ” có thể bị phạt tới 20 triệu đồng

Để lại comment của bạn

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Khu nhà ở Nam An Củ Chi chưa đủ điều kiện đưa vào kinh doanh!

UBND huyện Củ Chi, khu đất được giới thiệu là dự án Nam An thuộc quyền sở hữu của bà Trần Thị Nguyên Trâm nhưng chưa hoàn thiện hạ tầng và chưa đượ...

Công an vào cuộc vụ Bình Dương City Land bán dự án “ma”

Công an tỉnh Bình Dương đã vào cuộc xác minh theo đơn tố giác tội phạm của nhiều người dân đối với Công ty Bình Dương City Land, địa chỉ tại P.Hòa ...

Dự án Wynham Thanh Thủy rao bán nhà trên giấy: Cẩn trọng mất tiền oan

Mặc dù chưa đủ điều kiện mở bán theo quy định của pháp luật, thế nhưng Dự án Tổ hợp khách sạn nghỉ dưỡng Wyndham Thanh Thủy (Phú Thọ) vẫn được rao ...

Bắt nguyên trưởng phòng tài nguyên môi trường huyện

Cơ quan cảnh sát điều tra Công an tỉnh Phú Yên vừa bắt tạm giam 4 tháng đối với nguyên trưởng Phòng tài nguyên và môi trường huyện Đông Hòa cùng 1 ...

Giám đốc đang bị công an truy tìm vẫn ký thông báo gửi khách hàng

Dù đang bị Công an tỉnh Long An truy tìm, nhưng ông Lê Hữu Hào, Giám đốc Công ty Hưng Thịnh vẫn ký thông báo gửi khách hàng....

Công ty địa ốc Bình Dương City Land ‘vẽ’ dự án ma kiểu Alibaba lừa hàng trăm khách hàng

Tự “vẽ” ra các dự án ma mang tên Green City và Phúc Long rồi sau đó lừa bán cho hàng trăm người, Công ty CP TMDV-XDĐT phát triển địa ốc Bình Dương ...

Dùng tiền như thế nào trong cơn sốt đất?

Góc Nhìn - - 11:55 21/02/2020
Việc giá đất tăng chóng mặt đem lại nhiều cơ hội nhưng đồng thời cũng tiềm ẩn không ít rủi ro... Nhà đầu tư nên sử dụng nguồn tài chính thế nào cho...