skip to main content
Tư Vấn

Nhà chưa được cấp GCN có thể phân chia khi ly hôn không?

Chúng tôi ly hôn, không có tranh chấp tài sản. Hai vợ chồng có thỏa thuận là căn hộ chung cư thuộc sở hữu của tôi. Đợi sổ hồng thì không biết đến khi nào...

- 09/02/2020 11:39:40 18

Góp ý bài viết

×

Chúng tôi ly hôn, không có tranh chấp tài sản. Hai vợ chồng có thỏa thuận là căn hộ chung cư thuộc sở hữu của tôi. Đợi sổ hồng thì không biết đến khi nào mới có để sang tên. Tôi muốn hỏi có cách nào để chuyển giấy tờ sang tên tôi được không?

Nhà chưa được cấp GCN có thể phân chia khi ly hôn không? Ảnh minh họa

Độc giả hỏi:

Năm 2018 tôi và chồng có mua lại căn hộ chung cư, nhưng chỉ có chồng đứng tên trên giấy tờ mua bán. Hiện chưa có sổ hồng, tháng 10/2019 vợ chồng tôi đồng ý ly hôn mà ko có tranh chấp tài sản. Hai vợ chồng có thỏa thuận là căn hộ chung cư thuộc sở hữu của tôi. Đợi sổ hồng thì không biết đến khi nào mới có để sang tên. Tôi muốn hỏi có cách nào để chuyển giấy tờ sang tên tôi được không?   Cảm ơn Luật sư!

Luật sư trả lời:

Luật sư Tạ Quốc Cường, Giám đốc Công ty luật Hợp danh Sự thật trả lời độc giả như sau:

Tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân

“Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại Khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.”

Theo đó, việc chồng bạn đứng tên trên các giao dịch liên quan đến việc mua căn hộ được xác định là đại diện giữa vợ và chồng trong trường hợp xác lập giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 26 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

“Điều 26. Đại diện giữa vợ và chồng trong trường hợp giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng đối với tài sản chung nhưng chỉ ghi tên vợ hoặc chồng.

1. Việc đại diện giữa vợ và chồng trong việc xác lập, thực hiện và chấm dứt giao dịch liên quan đến tài sản chung có giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng tài sản chỉ ghi tên vợ hoặc chồng được thực hiện theo quy định tại Điều 24 và Điều 25 của Luật này.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng có tên trên giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng tài sản tự mình xác lập, thực hiện và chấm dứt giao dịch với người thứ ba trái với quy định về đại diện giữa vợ và chồng của Luật này thì giao dịch đó vô hiệu, trừ trường hợp theo quy định của pháp luật mà người thứ ba ngay tình được bảo vệ quyền lợi.

Như vậy, căn cứ theo quy định nêu trên và các thông tin mà bạn cung cấp thì căn hộ chung cư là tài sản chung của hai vợ chồng và chồng bạn chỉ đại diện đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu ở nhà và các tài sản khác gắn liền với đất.

Làm thể nào để sang tên cho vợ khi chưa được cấp sổ?

Theo như những thông tin mà bạn cung cấp thì bạn có thể thỏa thuận với chồng bạn là thay thông tin cá nhân của bạn vào hợp đồng mua bán căn hộ để sau này là cơ sở để chủ đầu tư thực hiện việc cấp hồng cho bạn.

Hoặc sau khi có giấy chứng nhận quyền sử dụng dất, quyền sở hữu ở nhà và các tài sản khác gắn liền với đất, vợ chồng bạn lập văn bản thỏa thuận phân chia tài sản chung của vợ chồng và có công chứng, chứng thực theo quy định pháp luật.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư Tạ Quốc Cường về vấn đề mà bạn quan tâm, nếu bạn còn những thắc mắc khác xin hãy liên hệ với Luật sư để được giải đáp.

Trân trọng cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục “Luật sư trả lời!

CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SỰ THẬT

Địa chỉ: Số 8 Ngõ 36 phố Hoàng Ngọc Phách, Phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội.

Hotline: 0912.479.766 – 0977.015.320

Email: Luatsuthat.vn@gmail.com

Slogan

“Tôn trọng sự thật”

PV

Nguồn: https://batdongsan.petrotimes.vn/nha-chua-duoc-cap-gcn-co-the-phan-chia-khi-ly-hon-khong-561601.html

Hoặc xem tại link gốc Báo Hội Dầu Khí Việt Nam
CHÂN DUNG NÉT ĐẸP ĐỜI THƯỜNG
- www.khatvongsong.com.vn

Quyền hưởng dụng đất đai: Những điều người dân cần biết

Tư Vấn - - 20:00 06/02/2020
​Khi người dân hiểu rõ về quyền hưởng dụng đất đai sẽ có nhiều phương án tối ưu trong việc thuê, chia, quản lý đất đai. Hạn chế rủi ro so với việc ...

Xem chi tiết: Quyền hưởng dụng đất đai: Những điều người dân cần biết

Thời hạn hòa giải tranh chấp đất đai bao lâu?

Tư Vấn - - 11:40 09/02/2020
Tôi muốn hỏi, thời hạn hòa giải tranh chấp đất đai mất bao nhiêu thời gian?

Xem chi tiết: Thời hạn hòa giải tranh chấp đất đai bao lâu?

Không có di chúc thì chia thừa kế như thế nào?

Tư Vấn - - 11:37 09/02/2020
Gia đình tôi xảy ra tranh chấp do không có di chúc giờ, phải chúc chia thừa kế như thế nào?

Xem chi tiết: Không có di chúc thì chia thừa kế như thế nào?

Kinh doanh tại nhà chung cư là vi phạm pháp luật?

Tư Vấn - - 10:54 09/02/2020
Khu chung cư nhà tôi có một số người bán hàng tại nhà, nhập hàng số lượng lớn, ví dụ hải sản, hàng xách tay, thực phẩm quê… Gần đây mọi người lo lắ...

Xem chi tiết: Kinh doanh tại nhà chung cư là vi phạm pháp luật?

Để lại comment của bạn

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

4 trường hợp bị cấm sang tên sổ đỏ trong năm 2020

Tuy người sử dụng đất (người bán, người tặng cho) có đủ điều kiện theo khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 nhưng người mua, người nhận tặng cho khôn...

‘Biến’ đất làng nghề thành đất ở

Một số cụm công nghiệp làng nghề có hiện tượng xây dựng sai phép, vượt phép, sử dụng đất sản xuất làng nghề để xây dựng như đất ở....

Kiểu đặt cọc bất thường khi sốt đất

Khi giá đất đột ngột tăng cao sẽ hình thành các đợt sóng lớn, muốn biết sốt đất ảo đến đâu có thể theo dõi diễn biến đặt cọc....

Bỏ lỡ nhiều cơ hội mua nhà chỉ vì… quá mê tín!

Chỉ vì mê tín thái quá mà vợ chồng anh Kiều Đức Minh (Hà Nội) đã đánh mất nhiều cơ hội mua nhà, đất với giá tốt vào tay người khác....

Đất Bình Ba, Châu Đức đã hết sốt?

Đến hôm nay (18/2), giá đất tại khu vực mặt tiền Quốc lộ 56, xã Bình Ba, huyện Châu Đức vẫn giữ giá 430-450 triệu đồng nhưng lượng người mới tới mu...

Mập mờ mua bán nhà ở xã hội IEC Thanh Trì

“Em sẽ bớt từ phần trăm hoa hồng của mình cho anh người 5 triệu đồng gọi là lộc đầu năm. Nên chọn căn, chọn tầng còn 80 triệu đồng đến 125 triệu đồ...

Sổ đỏ cho condotel được cấp khi nào?

Thị Trường - - 16:24 19/02/2020
Theo đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường, sổ đỏ sẽ được cấp cho condotel khi bên mua có đầy đủ hồ sơ, điều kiện với loại hình này....

Không sang tên Sổ đỏ, ai bị xử phạt?

Tư Vấn - - 16:23 19/02/2020
Sang tên Sổ đỏ là một thủ tục hành chính bắt buộc khi người dân có hành vi chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất. Tuy nhiên, nhiều người lại kh...

Giá cao vì sản phẩm khác biệt?

Góc Nhìn - - 16:19 19/02/2020
Trước thực trạng nhà biệt thự, nhà liền kề, nhất là nhà phố thương mại (shophouse) tại nhiều dự án BĐS Hà Nội được chào bán với mức giá cao kỷ lục,...